1. - Hãy click 1 lần quảng cáo sau khi đăng 1 bài viết, để góp phần xây dựng diễn đàn

Dismiss Notice

Bộ Sách Luyện Nghe Ielts Hiệu Quả Cho Những Bạn Đang Ở Mức 4.0 – 5.0

Thảo luận trong 'Tài Liệu Anh Văn' bắt đầu bởi Patadovietnam, 7/6/21.

1. Patadovietnam

Patadovietnam Member

Bạn có đang “ngụp lặn” với kỳ thi IELTS để lấy được một chứng chỉ tiếng Anh “danh giá”? Nếu bạn đang ở mức intermediate và cần cho mình phương pháp, tài liệu nâng cao khả năng nghe, để tăng điểm cho phần thi IELTS Listening. Câu trả lời được giải đáp ngay trong bài viết này, hãy đọc nó ngay vì nó rất cần thiết cho bạn.

I. Phương pháp luyện thi IELTS Listening: từ 4.0 – 5.0 lên 6.0+
    Đầu tiên, để biết được mình cần học những gì, học như thế nào, học khi nào thì hiệu quả, bạn cần xây dựng cho mình một phương pháp học hợp lý.

Dưới đây là một phương pháp luyện nghe IELTS cực hiệu quả dành cho những bạn đang ở trình độ intermediate, tức là mức điểm 4.0 – 5.0 với mục tiêu đạt overall 6.0+.

Bước 1: Test lại trình độ phát âm, đánh giá năng lực của mình nằm ở mức nào?

Việc này giúp bạn biết được: mình đang ở trình độ nào. Việc phát âm sai sẽ rất dễ dẫn đến việc bạn nghe mà không hiểu người ta nói gì.

Nếu phát âm chưa đúng, chưa chuẩn; bạn nên dành một khoảng thời gian (khoảng 1 tuần) để luyện lại cho tốt nhé.

Bước 2: Nâng cao kỹ năng nghe theo các sách luyện thi IELTS Listening

Sau khi hoàn thành bước 1, bạn có thể bắt tay vào luyện các bài tập trong những cuốn sách kinh điển dưới đây nhé!

• Bộ sách không thể bỏ qua khi học ielts: Cambridge IELTS (từ 7 – 9)
    • Improve IELTS Skill – Listening and Speaking Skill (của Sam McCarter)
    • Cuốn sách-Listening Skill for IELTS của Collin. Độ khó nhỉnh hơn những quyển trên, sách này ở tầm mức 5.0 – 5.5.
    • Essential Phonetics for IELTS (bìa sách màu vàng đen). Về độ khó thì cuốn sách này có phần nhỉnh hơn. Tuy nhiên, sẽ có rất nhiều tip và chiến thuật làm bài.
    • Strategies for IELTS (hình chìa khóa). Cuốn này sẽ khó hơn những cuốn trước, yêu cầu “trình nghe” tốt hơn.
    Ở phần dưới đây, mình sẽ giới thiệu chi tiết về 5 cuốn sách cực “xịn” này cho mọi người nhé!

Bước 3: Luyện tập để nâng “skill” nghe hàng ngày

Hãy tìm cho mình một vài trang luyện nghe tốt. Cùng với đó, hãy nhớ là việc này cần làm đồng thời với bước 2 – học nghe qua sách nhé!

Bước 4: Luyện đề

Đây được coi là giai đoạn không thể thiếu trong bất cứ cuộc thi nào rồi đúng không! ^^

• Luyện thi ielts với bộ đề Cambridge từ 7 tới 15. Khuyên bạn khi luyện đề vừa làm vừa xem transcript, và tra cách phát âm chuẩn của từ mới, đối chiếu xem bạn sai ở đâu, tại sao lại sai,và note ra những cái cần chỉnh sửa. Đa phần câu hỏi trong bài thi IELTS, cách họ lừa thí sinh là thường chỉ có một vài cách. Nếu mình nắm bắt được nó, bạn có thể dễ dàng làm tốt bài thi hơn rất nhiều.
    • Ngoài ra có thể làm đề xen kẽ trong lúc làm theo sách, có thể sẽ hơi khó ở giai đoạn đầu nhưng dần sẽ quen thôi.
    XEM THÊM:

Sách luyện thi IELTS Reading cho trình độ immediate

Sách luyện thi IELTS Writing cho band từ 4.0-5.0 đạt overall 6.0+

II. 5 cuốn sách luyện nghe IELTS “bất hủ” cho trình độ intermediate
    Như đã giới thiệu ở trên, trong bước 2 – bạn cần luyện kỹ năng IELTS Listening bằng việc học theo sách. Dưới đây, mình sẽ giới thiệu cho bạn đọc những thông tin đầy đủ nhất về các bộ sách.

1. Bộ sách Cambridge IELTS (từ 7 – 15)
    Chắc chắn là không thể bỏ qua bộ sách luyện thi ielts kinh điển này rồi. Bộ Cam bao gồm 13 cuốn, mỗi cuốn gồm có 4 bài test đầy đủ cả 4 kỹ năng: nghe – nói – đọc – viết. Đặc biệt, bộ Cam được đánh giá là kỳ hữu ích cho việc luyện Reading, Listening và rất sát với đề thi thật. Các bài Writing hay gặp hay Cue card cho Speaking cũng là một nguồn tài liệu tham khảo rất tốt.

Với những bạn ở mức độ intermediate, mức điểm đang ở 4.0-5.0 và đặt ra mục tiêu là 6.0+, mọi người có thể bắt tay vào luyện tập các cuốn từ Cam 7-15. Đây là những cuốn sách được cập nhật sát với đề thi thật hơn. Còn những cuốn Cam từ 1-6 sẽ có một phần kiến thức khá cũ.

Với những cuốn sách trong bộ này, bạn có thể làm trong ở giai đoạn đầu khi luyện Listening. Sau đó có thể lặp lại trong giai đoạn tổng ôn đề cả 4 kỹ năng nhé!

Download ngay bộ đề thi Cambridge IELTS – 7 TẠI ĐÂY!

Download ngay bộ đề thi Cambridge IELTS – 9 TẠI ĐÂY!

2. Improve IELTS Skill – Listening and Speaking Skill (của Sam McCarter)

>>>Xem bài viết đầy đủ TẠI ĐÂY và lấy link tải sách nhé